sử dụng đất

Vấn đề sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Câu hỏi: Xin chào quý luật sư. Hiện nay tôi đang gặp một vấn đề vướng mắc mong luật sư giải đáp giúp tôi: Theo tôi được biết đó là khi mà chuyển đổi mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở thì nếu tôi bổ sung tài sản là nhà ở thì tôi được giảm 50% tiền sử dụng đất việc này có đúng không. Và sau khi chuyển thành đất ở mà tôi xây dựng nhà xưởng để kinh doanh thì có vi phạm gì không ạ?

sử dụng đất

Luật sư tư vấn

Về vấn đề này công ty Luật TGS xin tư vấn cho bạn như sau:

Vấn đề 1: Chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Đối với việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất vượn, ao mà cùng một thửa đất có nhà sang đất ở thì căn cứ theo quy định tại khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai quy định: Đối với phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 103 Luật Đất đai thì được xác định sử dụng vào mục đích hiện trạng đang sử dụng theo quy định tại Khoản 1, Điều 10 của Luật Đất đai. Đồng thời căn cứ tại Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất có quy định:

“2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

  1. a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Như vậy, theo quy định trên thì hộ gia đình, cá nhân phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chuyển mục đích từ phần diện tích đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở; Việc chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền với nhà ở nhưng người sử dụng đất đã tách thửa ra để chuyển quyền hoặc do đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở; Và không có quy định đối với diện tích đất chuyển mục đích phải có nhà ở.

Vấn đề 2: Sử dụng đất để kinh doanh

Đối với nội dung thứ hai đó là sau khi chuyển thành đất ở mà bạn xây dựng nhà xưởng để kinh doanh thì có vi phạm gì không? Với nội dung này tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 và quy định tại Điều 12 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật đất đai thì việc bạn sử dụng đất ở để xây dựng nhà xưởng kinh doanh thì không cần làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất. Tuy nhiên việc sử dụng đất vào mục đích thương mại, dịch vụ phải đảm bảo đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất theo quy định tại Khoản 2 Điều 153 Luật đất đai 2013:

“Điều 153. Đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp

  1. Việc sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và các quy định về bảo vệ môi trường.”

Ngoài ra, theo quy định tại điểm d, Khoản 1 Điều Điều 12 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định về đăng kí chuyển mục đích sử dụng đất theo đó không cần làm thủ tục chuyển đổi mục đích mà bạn cần phải thực hiện thủ tục đăng kí biến động đất đai.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề chuyển đổi mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình. Nếu có thắc mắc xin vui lòng liên hệ qua số điện thoại: 1900.8698 để nhận hỗ trợ từ phía các Luật sư tư vấn của chúng tôi.

call-to-like

Đội ngũ luật sư bào chữa – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!