Sử dụng lao động nước ngoài không có giấy phép bị xử lý như thế nào?

Hiện nay, với xu hướng hội nhập kinh tế quốc tế, để phát triển công ty có một số lượng không nhỏ các doanh nghiệp Việt Nam có nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài. Theo quy định của pháp luật hiện hành, người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động hoặc xác nhận thuộc trường hợp không phải xin giấy phép lao động. Vậy trong trường hợp, người sử dụng lao động sử dụng lao động nước ngoài không có giấy phép sẽ bị xử lý như thế nào? Bài viết dưới đây, TGS Law sẽ đưa ra những mức xử phạt đối với hành vi sử dụng lao động nước ngoài không có giấy phép.

lao động nước ngoài

Lao động nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam cần những điều kiên gì?

Căn cứ theo quy định tại Điều 160 Bộ luật Lao động 2012 về các điều kiện để lao động nước ngoài được vào làm việc tại Việt Nam, cụ thể :

“1. Lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ chuyên môn, tay nghề và sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc;

c) Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài;

d) Có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ các trường hợp theo quy định tại Điều 172 của Bộ luật này.

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải tuân theo pháp luật lao động Việt Nam, điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên có quy định khác và được pháp luật Việt Nam bảo vệ”

Vì vậy, người sử dụng lao động khi có nhu cầu tuyển dụng người lao động nước ngoài đòi hỏi doanh nghiệp và người sử dụng lao động phải đáp ứng những điều kiện theo quy định của pháp luật. Trong đó, điều kiện quan trọng nhất là người lao động nước ngoài khi muốn làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động; trừ những trường hợp có xác nhận không thuộc diện phải xin giấy phép lao động

Tổ chức, cá nhân sử dụng lao động nếu không tuân thủ các quy định nêu trên thì người sử dụng lao động và người nước ngoài sẽ bị xử phạt về hành vi sử dụng người lao động không có giấy phép như sau:

– Đối với người lao động nước ngoài: Theo quy định tại khoản 15 Điều 1 Nghị định số 88/2015/NĐ- CP với hành vi làm việc tại Việt Nam nhưng không có giấy phép lao động ( trừ các TH có xác nhận không thuộc diện phải xin giấy phép lao động ) người lao động nước ngoài sẽ bị trục xuất ra khỏi Việt Nam.

>>Có thể bạn quan tâm: Gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài

– Đối với tổ chức, cá nhân sử dụng người lao động nước ngoài mà không có giấy phép lao động hoặc giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động, hành vi này sẽ bị xử lý như sau:

+ Với vi phạm từ 01 đến 10 người phạt từ 30.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng;

+ Với vi phạm từ 11 người đến 20 người phạt từ 45.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng;

+ Với vi phạm từ 21 người trở lên phạt từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng ;

Hình thức phạt bổ sung : Tổ chức, cá nhân sẽ bị đình chỉnh từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm sử dụng lao động không có giấy phép lao động.

Như vậy, đối với hành vi sử dụng lao động nước ngoài nhưng không có giấy phép lao động của người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt hành chính. Đối với người sử dụng lao động, mức phạt tùy thuộc vào số lượng người lao động nước ngoài mà doanh nghiệp sử dụng nhưng không có giấy phép lao động. Mức phạt thấp nhất là 30.000.000 đồng đến 45.000.000 cho vi phạm từ 01 người đến 10 người và cao nhất là 21 người trở lên phạt từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng.

Vì vậy, khi sử dụng lao động nước ngoài doanh nghiệp cần phải tiến hành xin giấy phép lao động đầy đủ để không vi phạm những quy định về sử dụng lao động nước ngoài theo pháp luật hiện hành .

Trên đây là thông tin về chế tài xử lý vi phạm của nhà nước đối với hành vi sử dụng lao động nước ngoài. Để biết thêm thông tin chi tiết cũng như được giải đáp về các vấn đề pháp luật bạn đang quan tâm. Hãy liên hệ với công ty Luật TGS qua hotline 19008698 chúng tôi sẽ tư vấn miễn phí và chính xác nhất.

Đội ngũ luật sư – Hãng Luật TGS LAWFIRM

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

 

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

0906.292.569

dinhshtt

Nguyễn Hồng Dinh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

 

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Dinh là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu nổi tiếng,Hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

0918.368.772

thanhsttt

Hồ Phương Thanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

 

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế.

0913.610.819

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Web
tu van