Trình tự giải quyết thủ tục ly hôn vắng mặt

Câu hỏi :

Tôi đã làm thủ tục ly hôn, nhưng chồng tôi không đồng ý nên tôi đã làm thủ tục ly hôn đơn phương. Chồng tôi có nói là sẽ không bao giờ đến Tòa và không để tôi ly hôn được. Tôi lo là chồng tôi gây khó khăn như vậy sẽ ảnh hưởng tới cuộc sống của tôi cũng như kéo dài thời gian giải quyết. Nay tôi muốn biết là việc vắng mặt chồng tôi tại tất cả các phiên Tòa như vậy có bị ảnh hưởng gì tới thủ tục ly hôn không ?

dich-vu-ly-hon-10

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến văn phòng luật sư chúng tôi,với câu hỏi trên chúng tôi xin đưa ra nội dung tư vấn như sau :

Điều 227 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định Sự có mặt của đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự

1. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa; nếu có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. 

Tòa án phải thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự về việc hoãn phiên tòa. 

2.Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, trừ trường hợp họ có đơn đề nghị xét xử vắng mặt; nếu vắng mặt vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì Tòa án có thể hoãn phiên tòa, nếu không vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì xử lý như sau:

b) Bị đơn không có yêu cầu phản tố, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét vắng mặt họ;

c) Bị đơn có yêu cầu phản tố vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu phản tố và Tòa án quyết định đình chỉ giải quyết đối với yêu cầu phản tố, trừ trường hợp bị đơn có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Bị đơn có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu phản tố đó theo quy định của pháp luật;”

Như vậy, trong trường hợp chồng bạn vắng mặt tại phiên tòa xét xử lần đầu, Tòa sẽ hoãn phiên xét xử. Thời gian hoãn sẽ không quá 01 tháng. Trong trường hợp chồng bạn vẫn tiếp tục không hợp tác, vắng mặt tại phiên xét xử lần tiếp theo, thì Tòa sẽ tiến hành xét xử vắng mặt.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web