Người đang chấp hành án phạt tù có được góp vốn vào doanh nghiệp không ?

Câu hỏi: Tôi có một người bạn đang chấp hành án phạt tù 2 năm, tuy nhiên bạn tôi muốn góp vốn vào công ty tôi và tôi cũng đồng ý.Vậy cho tôi hỏi người đang chấp hành án phạt tù có được góp vốn vào doanh nghiệp không ? Nếu có thì thủ tục như thế nào ạ ? Xin cảm ơn !

Trả lời:

Căn cứ Điều 17 Luật Doanh nghiệp năm 2020, Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp được ghi nhận tại Luật Doanh nghiệp như sau:

– Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam;

Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:

– Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

– Đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của Luật Cán bộ, công chức, Luật Viên chức, Luật Phòng, chống tham nhũng.

Bên cạnh đó, người quản lý doanh nghiệp được quy định tại Luật Doanh nghiệp như sau:

“Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý doanh nghiệp tư nhân và người quản lý công ty, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác theo quy định tại Điều lệ công ty.”

Như vậy, pháp luật doanh nghiệp không có quy định hạn chế quyền của người đang chấp hành án phạt tù trong việc góp vốn vào công ty. Người đang chấp hành án phạt tù hoàn toàn có thể được góp vốn vào các công ty nếu họ có nhu cầu. Tuy nhiên, do hạn chế trong quyền quản lý doanh nghiệp, người đang chấp hành án phạt tù được góp vốn nhưng không được giữ những chức danh quản lý, cụ thể:

– Đối với việc góp vốn vào công ty hợp danh, người đang chấp hành án phạt tù hoàn toàn có thể trở thành thành viên góp vốn mà không vi phạm quy chế về người quản lý doanh nghiệp;

– Đối với việc góp vốn vào công ty TNHH 2 thành viên trở lên, người đang chấp hành án phạt tù không được góp vốn vào Công ty TNHH 2 thành viên, bởi lẽ: Hội đồng thành viên bao gồm tất cả các thành viên trong công ty mà người quản lý doanh nghiệp trong Công ty TNHH là các thành viên trong Hội đồng thành viên. Ngoài ra, người đang chấp hành hình phạt tù không thể trở thành người quản lý doanh nghiệp. Do vậy, khi góp vốn vào Công ty TNHH 2 thành viên, người đang chấp hành án phạt tù đương nhiên trở thành thành viên Hội đồng thành viên, tức người quản lý doanh nghiệp, vi phạm quy định về người quản lý của công ty.

– Đối với việc mua cổ phần tại Công ty cổ phần, người đang chấp hành án phạt tù vẫn có thể mua cổ phần được nhưng không được giữ các chức vụ sau trong Công ty cổ phần: Chủ tịch Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc.

Tóm lại, người đang chấp hành hình phạt tù không được góp vốn vào doanh nghiệp tư nhân, Công ty TNHH 1 thành viên, Công ty TNHH 2 thành viên; mà vẫn được góp vốn, mua cổ phần trong công ty hợp danh nhưng không được giữ các chức danh sau: Chủ tịch Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, tùy thuộc vào loại hình doanh nghiệp của bạn, nếu doanh nghiệp của bạn là doanh nghiệp tư nhân, Công ty TNHH 1 thành viên, Công ty TNHH 2 thành viên thì người đang chấp hành án phạt tù không được góp vốn vào công ty. Nếu công ty bạn là công ty hợp danh hoặc công ty cổ phần thì người bạn của bạn vẫn được góp vốn, mua cổ phần nhưng không được giữ các chức danh: Chủ tịch Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc.

call-to-like

Đội ngũ luật sư – Công ty Luật TGS

lstuan

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – Giám Đốc Công ty Luật TGS

Luật sư Tuấn đạt được nhiều kinh nghiệm tư vấn pháp luật trong các lĩnh vực như khai thác khía cạnh thương mại của Quyền Sở hữu trí tuệ, viễn thông, đầu tư, doanh nghiệp, bất động sản…

thu

 

Khúc Thị Thu – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ/Doanh nghiệp

Là chuyên gia pháp lý về lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đã tham gia tư vấn cho các Khách hàng trong và ngoài nước về các vấn đề về đăng ký bảo hộ và giải quyết tranh chấp về Nhãn hiệu, Thương hiệu, Kiểu dáng, Sáng chế, hiện bà là Trưởng Phòng Nhãn hiệu của văn phòng luật TGS.

oanh

 

Nguyễn Thị Oanh – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là một chuyên viên giỏi trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ, doanh nghiệp. Đặc biệt bà Oanh chuyên tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về giấy phép con như: giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động, kiểm nghiệm mỹ phẩm,.....

huongtran

 

Trần Mai Hương – Chuyên Gia Tư Vấn Về Sở Hữu Trí Tuệ

Là một chuyên gia trong lĩnh vực Sở Hữu Trí Tuệ. Đặc biệt bà Hương là chuyên gia tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về nhãn hiệu, thương hiệu, sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, bản quyền tác giả,...

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 34, Ngõ 187 Trung Kính, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội.
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact.tgslaw@gmail.com
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!