Yêu cầu hủy sổ đỏ khi diện tích sai với diện tích chuyển nhượng

Yêu cầu hủy sổ đỏ khi sai diện tích chuyển nhượng

Đầu năm 2017, bố mẹ tôi có chuyển nhượng một phần diện tích đất cạnh nhà cho chú tôi. Sau khi hai bên tiến hành đo đạc và ký kết với nhau xong (hợp đồng viết tay, có người làm chứng), bố mẹ tôi đã đưa sổ đỏ cho chú tôi để ông làm thủ tục tách thửa. Tuy nhiên chú tôi đã đem sổ đi tự ý sang tên toàn bộ diện tích đất cho mình. Theo như văn bản giấy tờ và thỏa thuận giữa bố mẹ tôi và chú. Bố mẹ tôi chỉ chuyển nhượng cho chú là 87m2 diện tích đất chứ không phải toàn bộ mảnh đất là 579 m2. Nay gia đình tôi biết được thì có thể yêu cầu hủy sổ đỏ khi sai diện tích chuyển nhượng không?

Yêu cầu hủy sổ đỏ khi diện tích sai với diện tích chuyển nhượng

Luật sư trả lời:

Trước tiên, công ty Luật TGS xin cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi! Chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 99 Luật đất đai 2013, một trong các trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sử dụng nhà và tài sản gắn liền với đất là được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Cụ thể: 

Điều 99. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất 

  1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;

Xem thêm:

Tình huống pháp lý: Về vụ kiện hành chính yêu cầu hủy sổ đỏ

Có được khởi kiện để hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

Do đó, nếu như gia đình bạn đã chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho người khác thông qua Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người này có quyền đến cơ quan có thẩm quyền để thực hiện  thủ tục đăng ký biến động đất đai theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đảm bảo các điều kiện sau:

Một là, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đảm bảo điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo quy định tại Điều 117 Bộ luật dân sự 2015 bao gồm:

Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự 

  1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Hai là, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần bảo đảm các điều kiện của đất chuyển nhượng được quy định tại Điều 188 Luật đất đai 2013 như sau: 

Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất 

  1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

Ba là, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được thực hiện công chứng tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc chứng thực tại Uỷ ban nhân dân. 

Xem thêm: Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai

Như vậy, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng tại cơ quan công chứng có thẩm quyền hoặc chứng thực tại Ủy ban nhân dân mới được coi là hợp lệ. Gia đình bạn và chú bạn khi ký kết hợp đồng chỉ có người làm chứng mà không công chứng hợp đồng thì giao dịch dân sự trên sẽ bị xem như vô hiệu, các bên hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận. Bố mẹ bạn có thể tiến hành gửi đơn tranh trấp đến UBND xã để thực hiện thủ tục hòa giải, trường hợp hòa giải không thành thì có quyền gửi đơn đến Tòa án án nhân dân huyện để yêu cầu hủy sổ đỏ khi sai diện tích chuyển nhượng đối với người này.

Chúng tôi hi vọng với những thông tin trên sẽ giúp ích cho bạn giải quyết vấn đề của mình. Mọi thắc mắc cần giải đáp xin vui lòng liên hệ qua số điện thoại: 1900.8698 để nhận được sự hỗ trợ từ chúng tôi.

call-to-like

Đội ngũ luật sư bào chữa – Hãng Luật TGS LAWFIRM

 

Luật sư – Nguyễn Văn Tuấn – GĐ Hãng Luật TGS

Ông là một luật sư giỏi có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đất đai. Luật sư đã tham gia tranh tụng nhiều vụ án tranh chấp đất đai, vụ án hình sự, kinh tế, thương mại,.. trên toàn quốc.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám Đốc Hãng Luật TGS

Thạc sĩ, Luật sư Nguyễn Đức Hùng là một luật sư giỏi, đã từng công tác tại Công ty Luật TNHH NHB và nhiều công ty luật có thương hiệu khác, với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Đất đai, hình sự, dân sự.

 

Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Luật sư Hãng Luật TGS

Luật sư Đức Hùng từng công tác tại nhiều tổ chức hành nghề luật sư uy tín, có nhiều năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực tranh tụng hình sự, đất đai, tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình.

 

Luật sư Hà Huy Sơn – Luật sư Hãng Luật TGS

Là một luật sư giỏi trong lĩnh vực hình sự. Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Hình Sự, luật sư Hà Huy Sơn đã gây dựng được cho mình thương hiệu riêng và sự uy tín vững chắc đối với khách hàng.

tu van
ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 024.6682.8986
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 024.6682.8986. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!