Tư vấn người bị HIV/ AIDS có quyền kết hôn hay không ?

câu hỏi :

Thưa luật sư, cháu nhận thấy người nhiễm HIV/AIDS có ảnh hưởng rất lớn đến giống nòi, đặc biệt khi họ kết hôn thì con cái của họ cũng sẽ bị nhiễm HIV/AIDS. Vậy pháp luật Việt Nam hiện nay có cấm người bị HIV/AIDS kết hôn không? Cháu cảm ơn luật sư ạ!

divorce

Luật sư tư vấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật TGS. Chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Tuy người bị nhiễm HIV/AIDS có rất nhiều ảnh hưởng to lớn đến sự phát triển kinh tế – xã hội, giống nòi, nhưng xét về phương diện pháp lý, họ vẫn bình đẳng với những người bình thường khác, họ có địa vị pháp lý cũng như các quyền và nghĩa vụ tương tự với những người khác, không thể vì lý do họ mắc bệnh mà bị phân biệt đối xử.

Cụ thể hơn, tại quy định về điều kiện kết hôn theo luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

Đối chiếu những quy định trên, pháp luật về hôn nhân gia đình cũng không hề cấm việc người bị HIV/AIDS kết hôn, như vậy, họ hoàn toàn có quyền kết hôn khi đáp ứng đủ những điều kiện trên.

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TƯ VẤN LY HÔN

 

tu van
  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web